Ngôn ngữ:
   
Pháp luật về HIV-AIDS
  Bài trả lời các câu hỏi liên quan đến luật “Phòng chống AIDS cho mọi người
  22-03-2016 - 2:25 am

Câu hỏi : Vợ chồng tôi đều bị nhiễm HIV, hiện có một con gái 6 tuổi cũng bị nhiễm. Năm nay con tôi sẽ vào lớp 1, xin hỏi khi đi xin học cho con tôi, chúng tôi có cần thông báo cho nhà trường về tình trạng bệnh của con tôi không ? Và nếu nhà trường biết con tôi nhiễm HIV thì có tiếp nhận con tôi vào học hay không ? Vợ chồng tôi rất lo lắng vì năm học mới sắp tới.

Trả lời : Trước hết xin chia sẽ sự lo lắng của anh chị. Trường hợp của anh chị tôi xin được trả lời như sau.

Tại khoản b Điều 4 Luật phòng chống HIV/AIDS quy định “Người nhiễm HIV được học văn hóa, học nghề, làm việc” ; khoản d Điều 4 quy định “Người nhiễm HIV được giữ bí mật riêng tư liên quan đến HIV” ; Điều 8 quy định “cấm kỳ thị, phân biệt đối xử với người nhiễm HIV” ; Điều 15 quy định “Cơ sở giáo dục không được từ chối tiếp nhận học sinh, sinh viên, học viên vì lý do người đó nhiễm HIV”.

Tại Điều 16 Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em quy định “Trẻ em có quyền được học tập” và điểm 6b Chỉ thị 61/2008/CT-BGDĐT ngày 12/11/2008 của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định “Cơ sở giáo dục đảm bảo quyền được học tập, làm việc, sống hòa nhập cộng đồng của người nhiễm HIV hoặc bị ảnh hưởng bởi HIV” – điểm 6đ của Chỉ thị quy định “Cơ sở giáo dục không được từ chối tiếp nhận vào học …vì lý do người đó nhiễm HIV”.

Tại điểm b khoản 2 Điều 22 của Nghị định 69/2011/NĐ-CP ngày 08.8.2011 của Chính phủ quy định “Phạt tiền từ 5.000.000đ đến 10.000.000đ đối với hành vi “cản trở hoặc từ chối tiếp nhận trẻ em, học sinh, sinh viên .. vào học trong các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân vì lý do người đó nhiễm HIV hoặc là thành viên trong gia đình họ có người nhiễm HIV”.

Căn cứ các quy định trên, trường hợp của anh chị khi đi xin học cho con không cần thông báo cho nhà trường tình trạng nhiễm HIV của cháu. Trong trường hợp nhà trường biết cháu bị nhiễm HIV cũng không được quyền từ chối tiếp nhận con của anh chị vào học.

Vì vậy, trong năm học sắp tới khi anh chị đi xin học cho cháu mà bị nhà trường từ chối tiếp nhận thì đề nghị anh chị liên hệ chúng tôi để được hỗ trợ về pháp lý cho cháu được đến trường theo quy định của pháp luật. Địa chỉ liên hệ : Văn phòng trợ giúp pháp lý HIV/AIDS – số 111 Lê Thánh Tôn, Q.I – ĐT : 38.223.028 – 38.272.658. Chúc anh chị nhiều sức khỏe.

LG.Phạm Thị Hồng Hương Chánh văn phòng Hội Luật gia TP.HCM kiêm Trưởng Văn phòng TGPL/HIV-AIDS

 


Ý kiến bạn đọc (0)


Đề nghị gõ tiếng Việt có dấu





Các tin khác:

  Nghị Định 69/NĐ-CP Quy định về xử phạt hành chính
  Luật phòng chống HIV/AIDS
  Thông tư liên tịch (Phần 1).
  Nghị Định 69/NĐ-CP Quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực Y tế dự phòng, môi trường Y tế
   Nghị Định Về chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội-(Phần 1)
  Nghị Định Về chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội-(Phần 2)
  Nghị định Về chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội-(Phần 3)
  Nghị Định Về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 67/2007/NĐ-CP -(Phần 1)
  Nghị Định Về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 67/2007/NĐ-CP-(Phần 3)
  Nghị Định Về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 67/2007/NĐ-CP-(phần 2)
  Bài trả lời chương trình phát thanh “Phòng chống AIDS cho mọi người”
  Một số quy định mới về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống HIV/AIDS
  Thông Tư Liên Tịch (Phần 2)

Sự kiện sắp diễn ra
PHIẾU ĐÁNH GIÁ

 KHẢ NĂNG TIẾP CẬN 

THÔNG ĐIỆP 

TRUYỀN THÔNG 

HIV/AIDS










Loading...

Những điều bạn cần biết về CD4 [ 24624 | 0]


Mong muốn có con của cặp vợ chồng có tình trạng HIV Khác dấu [ 14000 | 0]


Tại sao phải tuân thủ điều trị? [ 10782 | 0]


Nghị Định Về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 67/2007/NĐ-CP-(phần 2) [ 7035 | 0]


Những điều bạn cần biết về HIV kháng thuốc làm sao để việc điều trị ARV của bạn hiệu quả [ 6309 | 0]

Hỗ trợ
Nguyễn Quang Bá
0938 447 862
Thanh Nhàn
0932109113
Thống kê
    Visitors: 4234477
    Online: 3

Liên kết website
Copyright © 2010 - 2011 WWW.HAAHCM.ORG
HỘI PHÒNG CHỐNG HIV/AIDS TP HỒ CHÍ MINH
ĐC: 121 Lý Chính Thắng, Phường 7, Quận 3
ĐT: 08.39 309 309(234)
 Designed by Phongcachso1.vn