Ngôn ngữ:
   
Pháp luật về HIV-AIDS
  Bài trả lời chương trình phát thanh “Phòng chống AIDS cho mọi người”
  21-10-2011 - 2:50 am

Con tôi đang làm việc ở một doanh nghiệp và hiện nay cháu bị nhiễm HIV. Cuối năm, doanh nghiệp sẽ tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho người lao động. Xin hỏi, khi khám sức khỏe như vậy thì có xét nghiệm HIV hay không ?

Hỏi : Con tôi đang làm việc ở một doanh nghiệp và hiện nay cháu bị nhiễm HIV. Cuối năm, doanh nghiệp sẽ tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho người lao động. Xin hỏi, khi khám sức khỏe như vậy thì có xét nghiệm HIV hay không ? Trường hợp phát hiện con tôi bị nhiễm con tôi có được tiếp tục làm việc hay không?

Trả lời : Qua câu hỏi của Bạn nghe đài, Tôi xin được trả lời như sau.

Căn cứ Điều 4 của Luật phòng chống HIV/AIDS quy định quyền của người nhiễm HIV là được học văn hóa, học nghề và làm việc.

Tại khoản 7 Điều 8 quy định nghiêm cấm bắt buộc xét nghiệm HIV, trừ trường hợp quy định tại Điều 30 của Luật phòng chống HIV/AIDS được cụ thể hóa tại Nghị định 108/NĐ-CP của Chính phủ quy định bắt buộc xét nghiệm khi tuyển dụng đối với các ngành nghề thuộc lĩnh vực hàng không và an ninh quốc phòng.

Tại Điều 14 quy định chủ sử dụng lao động không được chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc gây khó khăn trong quá trình làm việc của người lao động vì lý do người lao động nhiễm HIV ; ép buộc người lao động còn đủ sức khỏe chuyển công việc mà họ đang đảm nhiệm vì lý do người lao động nhiễm HIV ; …

Trong trường hợp của con Anh (Chị) thì theo quy định của pháp luật, doanh nghiệp nơi con anh (chị) đang làm việc không được xét nghiệm HIV cho người lao động khi khám sức khỏe định kỳ. Trường hợp, khi doanh nghiệp phát hiện con của anh (chị) bị nhiễm HIV cũng không được quyền cho thôi việc, nghỉ việc vì lý do con anh (chị) bị nhiễm HIV.

Tại khoản 2 Điều 22 của Nghị định 69/2011/NĐ-CP ngày 08.8.2011 của Chính phủ quy định “Phạt tiền từ 10.000.000đ đến 15.000.000đ đối với hành vi chấm dứt hợp đổng lao động …của người lao động vì lý do người lao động nhiễm HIV”. Biện pháp khắc phục hậu quả : buộc người sử dụng lao động phải tiếp nhận lại người lao động nhiễm HIV.

Căn cứ các quy định của pháp luật nêu trên, trường hợp con của anh (chị) khi bị xâm phạm các quyền cơ bản của người nhiễm HIV theo pháp luật thì có thể liên hệ Văn phòng trợ giúp pháp lý HIV/AIDS thuộc Hội Luật gia TP.Hồ Chí Minh – số 111 Lê Thánh Tôn, Quận I để được hỗ trợ pháp lý bảo vệ quyền lợi hợp pháp trước pháp luật.

Luật gia Phạm Thị Hồng Hương

Chánh văn phòng Hội Luật gia TP.HCM kiêm Trưởng Văn phòng TGPL.HIV/AIDS

 


Ý kiến bạn đọc (0)


Đề nghị gõ tiếng Việt có dấu





Các tin khác:

  Nghị Định 69/NĐ-CP Quy định về xử phạt hành chính
  Luật phòng chống HIV/AIDS
  Bài trả lời các câu hỏi liên quan đến luật “Phòng chống AIDS cho mọi người
  Thông tư liên tịch (Phần 1).
  Nghị Định 69/NĐ-CP Quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực Y tế dự phòng, môi trường Y tế
   Nghị Định Về chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội-(Phần 1)
  Nghị Định Về chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội-(Phần 2)
  Nghị định Về chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội-(Phần 3)
  Nghị Định Về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 67/2007/NĐ-CP -(Phần 1)
  Nghị Định Về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 67/2007/NĐ-CP-(Phần 3)
  Nghị Định Về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 67/2007/NĐ-CP-(phần 2)
  Một số quy định mới về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống HIV/AIDS
  Thông Tư Liên Tịch (Phần 2)

Sự kiện sắp diễn ra
PHIẾU ĐÁNH GIÁ

 KHẢ NĂNG TIẾP CẬN 

THÔNG ĐIỆP 

TRUYỀN THÔNG 

HIV/AIDS










Loading...

Những điều bạn cần biết về CD4 [ 24624 | 0]


Mong muốn có con của cặp vợ chồng có tình trạng HIV Khác dấu [ 14000 | 0]


Tại sao phải tuân thủ điều trị? [ 10782 | 0]


Nghị Định Về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 67/2007/NĐ-CP-(phần 2) [ 7035 | 0]


Những điều bạn cần biết về HIV kháng thuốc làm sao để việc điều trị ARV của bạn hiệu quả [ 6309 | 0]

Hỗ trợ
Nguyễn Quang Bá
0938 447 862
Thanh Nhàn
0932109113
Thống kê
    Visitors: 4234483
    Online: 3

Liên kết website
Copyright © 2010 - 2011 WWW.HAAHCM.ORG
HỘI PHÒNG CHỐNG HIV/AIDS TP HỒ CHÍ MINH
ĐC: 121 Lý Chính Thắng, Phường 7, Quận 3
ĐT: 08.39 309 309(234)
 Designed by Phongcachso1.vn